Có trích lục bản đồ địa chính sẽ được cấp sổ đỏ?

Đến nay, vẫn có nhiều người phân vân liệu trích lục bản đồ địa chính có phải giấy tờ chứng minh điều kiện được cấp sổ đỏ. Độc giả có thể tham khảo bài viết dưới đây để có câu trả lời.

Trích lục bản đồ địa chính

Theo Phụ lục số 13 ban hành kèm theo Thông tư 25/2014/TT-BTNMT, trích lục bản đồ địa chính là giấy tờ chứa những thông tin về thửa đất, gồm:

– Số thứ tự thửa đất, tờ bản đồ, địa chỉ thửa đất.

– Diện tích thửa đất.

– Mục đích sử dụng đất.

– Tên người sử dụng đất, địa chỉ thường trú.

– Các thay đổi của thửa đất so với giấy tờ pháp lý về quyền sử dụng đất.

– Bản vẽ thửa đất, gồm sơ đồ thửa đất và chiều dài cạnh thửa.

Trích lục bản đồ địa chính Đồ họa: M.H
Có trích lục bản đồ địa chính sẽ được cấp sổ đỏ? Đồ họa: M.H

Trích lục bản đồ địa chính không phải điều kiện để cấp sổ đỏ

Điểm b Khoản 3 Điều 70 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định công việc của Văn phòng đăng ký đất đai khi đăng ký, cấp giấy chứng nhận như sau:

“Trích lục bản đồ địa chính hoặc trích đo địa chính thửa đất ở nơi chưa có bản đồ địa chính hoặc đã có bản đồ địa chính nhưng hiện trạng ranh giới sử dụng đất đã thay đổi hoặc kiểm tra bản trích đo địa chính thửa đất do người sử dụng đất nộp (nếu có)”.

Theo quy định trên, trong một số trường hợp khi thực hiện thủ tục cấp sổ đỏ thì Văn phòng đăng ký đất đai sẽ trích lục bản đồ địa chính để phục vụ việc cấp giấy chứng nhận như đối chiếu về diện tích, kích thước, ranh giới thửa đất…

Như vậy, trích lục bản đồ địa chính không phải là giấy tờ về quyền sử dụng đất. Hay nói cách khác, trích lục bản đồ địa chính không phải giấy tờ chứng minh điều kiện được cấp sổ đỏ.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.